ராஜஸ்தானி வம்சம் மற்றும் ‘க்யாத்’ இலக்கியங்களில் உறவுகள்

புகழ்பெற்ற இலக்கியங்களில், வம்சத்தின் குறிப்பிட்ட மக்களின் வாழ்க்கை, பிறப்பு மற்றும் இறப்பு தேதிகள், சிறப்பு நிகழ்வுகள், புராணக்கதை எழுதப்பட்ட வம்சம் பற்றிய விளக்கம் உள்ளது. ராஜஸ்தான் வரலாற்றை நிர்மாணிப்பதில் புகழ் மிகவும் முக்கியமானது.

டாக்டர் கோபிநாத் சர்மா, க்யாத்தை வம்சாவளி மற்றும் வாழ்க்கையின் எழுத்தின் விரிவான வடிவம் என்று விவரித்தார். பல வம்சங்கள், அவற்றின் சாதனைகள் போன்றவை இந்த விருதுகளிலிருந்து தகவல்களைப் பெறுகின்றன.

Nansi உத்தேசமான மீண்டும்

நைனசியின் முக்கிய இளவரசி ‘நைனாசி ரி க்யாத்’ என்று அழைக்கப்படுகிறார். இந்த மாதத்தில், ஜெய்ப்பூர், ஜோத்பூர், உதய்பூர், பன்ஸ்வாரா, துங்கர்பூர், பிரதாப்கர், கிஷன்கர், சிரோஹி. பிகானேர் போன்ற மாநிலங்களின் வரலாறு அதில் காணப்படுகிறது, பல வம்சங்களுக்கு வழங்கப்பட்ட தலைமுறைகள் வேறு எங்கும் கிடைக்கவில்லை.

“நைனாசி ரே க்யாத்” உரையில், பல்வேறு ராஜபுத்திர சாதிகளின் மாநிலங்கள், முகலாயர்களுடனான போர்கள் போன்றவற்றின் விரிவான விளக்கம், கோயில்கள், மடங்கள், கட்டிடங்கள் போன்றவற்றின் கட்டுமானம், புனித யாத்திரைகள், திருவிழாக்கள், திருவிழாக்கள், சதீஸின் ஜ au ஹர் போன்றவை பற்றிய விரிவான விளக்கம் அதில் காணப்படுகிறது. என்பது

இது மன்யா ராஜபுத்திரர்களின் இராணுவ அமைப்பு மற்றும் அவர்களின் போர் முறை மீது ஒளி வீசுகிறது. இந்த புராணத்தை ஜோத்பூர்-நரேஷ் ஜஸ்வந்த் சிங்கின் கி.பி 1610-1670 இன் திவான் முஹனோட் நைனாசி இசையமைத்தார்). ராஜஸ்தான் வரலாற்றை நிர்மாணிப்பதில் இந்த புகழ் முக்கிய இடத்தைப் பெற்றுள்ளது.

ராஜ்புத் மாநிலங்களின் வரலாறு – நைனாசி ரி க்யாத்தில், அமர், ஜோத்பூர், உதய்பூர், பன்ஸ்வாரா, துங்கர்பூர், பிரதாப்கர், பிகானேர், கிஷன்கர், பூண்டி, மால்வா, கத்தியாவார் போன்ற மாநிலங்களின் வரலாறு காணப்படுகிறது.

ராஜபுத்திரர்களின் கிளைகளின் விளக்கம் – இதில், ரத்தோர், குஹில், சிசோடியா ஹடா, சோனகர, தனி, ரோஹித், யாதவ் (பாட்டி), சோலங்கி, பரேலா, ஞானா போன்றவை பெண்களின் பல்வேறு கிளைகளைப் பற்றிய விவாதத்தைப் பெறுகின்றன. ராஜ்புத்-முகலாய உறவுகள் – இது ராஜபுத்திரர்களின் பரஸ்பர போர்கள் மற்றும் அவர்களின் முகலாயர்களுடனான போர்களையும் விவரிக்கிறது.இது ராஜ்புத் மாநிலங்களின் பரஸ்பர உறவுகள் மற்றும் ராஜ்புத்-முகலாய உறவுகளையும் விவரிக்கிறது.

வம்சங்கள் மற்றும் கபாக்களின் தலைமுறைகள் – இதில், பல வம்சங்கள் மற்றும் கபாக்கள் வேறு இடங்களில் கிடைக்காத படையினருடன் வழங்கப்பட்டுள்ளன இதில், பெயர்களுடன், அவர்களின் போர்களின் விளக்கம், அவற்றின் தேதி-வரிசை, வீரத்தின் நேரம் போன்றவை கிடைக்கின்றன. புவியியல் தகவல்கள் – வேளாண்மை-உற்பத்தி, வர்த்தகம்-வர்த்தகம், அளவீட்டு எடையுள்ள, கிராஜ், நில வரி போன்றவை இந்த புராணக்கதையில் விவரிக்கப்பட்டுள்ளன. இதில், மலைகளின் பெயர்கள், ஆறுகளின் பெயர்கள், அவற்றின் நீளம், அவற்றின் வழிகள், அவற்றைச் சுற்றியுள்ள கிராமங்கள், சமவெளிகள் போன்றவை விவரிக்கப்பட்டுள்ளன.

சமூக முக்கியத்துவம்- கோயில்கள், மடங்கள், கோட்டைகள், புனித யாத்திரை, நிச்சயதார்த்தம், எட்டு வகையான திருமணங்கள், திருமண சடங்குகள், சதி பயிற்சி, ஜ au ஹர் நடைமுறை, சாதிகளின் பழக்கவழக்கங்கள், திருவிழாக்கள், விழாக்கள் போன்ற விவரங்களையும் இது வழங்குகிறது. இவ்வாறு ராஜஸ்தானின் வரலாற்றை உருவாக்க ‘நைனாசி ரே க்யாத்’ மிகவும் பயனுள்ள மனம்.

ராஜஸ்தானின் வரலாறு தொடர்பான தகவல்களுக்கு வேறு வழிகள் எங்களிடம் இல்லையென்றால், பிரபலமான நானோசோவிடம் இருந்து நிறைய உதவி கிடைக்கிறது. பரம்பரையிலோ அல்லது சில நண்பர்களிலோ தவறான தன்மை இருந்தாலும், இந்த புன்யாவின் வரலாற்று முக்கியத்துவம் குறையாது.

பாங்கிடாஸின் பிரபலமானது

பாங்கிடாஸ் ஒரு சிறந்த கவிஞர் மற்றும் வரலாற்றாசிரியர். அவர் தனது ஆர்வமுள்ள விஷயங்களைப் பற்றி 2000 விஷயங்களை சேகரித்திருந்தார், இந்த புத்தகம் ராஜஸ்தானின் வரலாற்று நிகழ்வுகள் மற்றும் சமூக மற்றும் பொருளாதார நிலைமை பற்றிய தகவல்களை வழங்குகிறது. அதில், சவுகான், ஹடா, கெஹ்லோட், ரத்தோர் வம்ச மன்னர்களின் வரலாறு கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. இதில், ஆடை, நகைகள், பழக்கவழக்கங்கள், திருவிழாக்கள் போன்ற தகவல்கள் கிடைக்கின்றன.

கோபிநாத் ஷர்மாவின் கூற்றுப்படி, ஆசிரியர் பட்னாய்களின் சமகாலத்தவர் என்பதால் இதை மேலும் நம்பலாம். இந்த மனதின் வரலாற்று முக்கியத்துவத்தை விளக்கும் வகையில் பாங்கிதாஸ் ரே க்யாத் ராஜஸ்தானி உரைநடைகளில் எழுதப்பட்டுள்ளது.

ராஜஸ்தானின் வரலாற்று நிகழ்வுகள் பற்றிய தகவல்கள் – பாங்கிதாஸ் ரே க்யாத் ‘ராஜஸ்தானின் வரலாற்று நிகழ்வுகள் மற்றும் சமூக, பொருளாதார மற்றும் அரசியல் நிலைமை பற்றிய தகவல்களை வழங்குகிறது. ராஜ்புத் வம்சங்களைப் பற்றிய தகவல்கள் – இதில், சவுகான், ஹடா, கெஹ்லோட், ரத்தோட் போன்றவற்றின் காலவரிசைகள் காணப்படுகின்றன, இதில், பல ராஜ்புத் மன்னர்கள், அவர்களின் பரம்பரை, அவர்களின் பிறப்பு, இறப்பு போன்றவை விவரிக்கப்பட்டுள்ளன.

இந்த புகழ் பெற்ற ஆடைகள், நகைகள், பழக்கவழக்கங்கள், வணிக-வர்த்தகம், திருவிழாக்கள், திருவிழாக்கள் போன்றவற்றையும் ராஜபுத்திரர்களின் சமூக வாழ்க்கை பற்றிய தகவல்கள் அறியப்படுகின்றன. புவியியல் தகவல்கள்- இது புவியியல் இடங்கள், வழிகள், நாணயங்கள் போன்றவற்றையும் குறிப்பிடுகிறது. .

தயால் தாஸின் புகழ்

தயால்தாஸின் புகழ், ஆரம்பத்தில் இருந்து ஜோத்பூரின் ராவ் ஜோதா வரை பிகானேரின் ரத்தோட்ஸ் பற்றிய விரிவான விளக்கம் அதில் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. இது பிகானேரின் வரலாற்று விவரங்களைத் தருகிறது, இது பிகானேரின் ரத்தோர் ஆட்சியாளர்களின் சாதனைகள் பற்றிய முக்கியமான தகவல்களை வழங்குகிறது. ராவ் சோஹாவின் வரலாறு மார்வார் மாநிலத்தின் மகாராஜ் டான்சிங்கிற்கு க்யாத்தில் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. மார்வாரின் அரசியல் வரலாற்றுக்கு மேலதிகமாக, இது சசகோய் மற்றும் சமூக வாழ்க்கை தொடர்பான போதுமான தகவல்களையும் தருகிறது.

முண்டியார் க்யாத்-

இந்த புராணக்கதை ‘ரத்தோர் கி க்யாத்’ என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. ராவ் சின்ஹா ​​முதல் மகாராஜா ஜஸ்வந்த் சிங் மரணம் வரை மார்வாரின் ரத்தோட் ஆட்சியாளர்களின் கணக்கு இந்த கதையில் கொடுக்கப்பட்டுள்ளது. அறிஞர்களின் கூற்றுப்படி, இந்த புகழ் மகாராஜா ஜஸ்வந்த் சிங்கின் காலத்தில் சரணாக்களால் இயற்றப்பட்டது.பலோடி, சஞ்சூர், ஜெய்சால்மர், கிஷன்கர் மற்றும் பலர் – இந்த யோசனைகள் பலோடி, சஞ்சூர் ஜெய்சால்மர் மற்றும் கிஷன்கர் ஆகியவற்றின் வரலாற்றை வெளிச்சம் போட்டுக் காட்டுகின்றன.

கிஷன்கர் மற்றும் கெயத் ஆதி முறையே கிஷன்கர் மற்றும் ஜெய்சால்மரின் வரலாற்றுக்கு பயனுள்ளதாக இருக்கும். உதய்பூரின் ராணாவின் தலைப்புகள் பற்றிய விளக்கம் ஷிஷோடியாவில் காணப்படுகிறது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *