பிந்தைய கல் வயது கலாச்சாரம்

கற்கால மனிதர்கள் நிலப்பரப்புகளையும் இயற்கை கோட்டாவையும் கைவிட்டு, ஆறுகளின் கரையிலும், மலைகளின் தட்டையான முதுகிலும் மண் வீடுகள் அல்லது வீடுகள் கட்டப்பட்டன, வீடுகளை நிர்மாணிப்பதில், கல் துண்டுகள் மண் மற்றும் மோட்டார் கலப்பதன் மூலம் பயன்படுத்தப்பட்டன.

புல் நனைந்த மரங்களில் கிளைகள், மரம் மற்றும் விலங்குகளைச் சேர்த்து வீட்டின் கூரை தயாரிக்கப்பட்டது. வீடுகள் கூட்டாகவும் சேரிகளிலும் கட்டப்பட்டன, இது மனிதர்களின் சமூகத்தையும் நிறுவன போக்கையும் பிரதிபலிக்கிறது. இந்த சகாப்த மக்கள் நாடோடி வாழ்க்கையை கைவிட்டு, ஒன்றாக வாழ ஆரம்பித்து வாழ்க்கையை நிலைநாட்டினர்.

கருவிகள் – இந்த சகாப்தத்தில், மனிதர்கள் அழகாகவும், வடிவமாகவும் இருக்கும் கருவிகளை உருவாக்கக் கற்றுக்கொண்டார்கள். இந்த கருவிகளில், அச்சுகள், கத்திகள், அம்பு ஓக்லாவ் தசை மற்றும் மெஸ் கருவிகள் முக்கியமானவை. இந்த கருவிகளில் ஸ்கிராப்பர் மற்றும் கூர்மையான கூர்மையான கூர்மையான எங்களை உள்ளடக்கியது, அவை வேட்டைக்கு பயன்படுத்தப்பட்டன. இந்த கருவிகள் டார் அல்லது ஈட்டிக்கு வேலைகளை வழங்கவும் பயன்படுத்தப்படுகின்றன.

மண் பாத்திரங்கள் – இந்த சகாப்தத்தின் மனிதர்கள் அழகான மண் பாத்திரங்களை உருவாக்கப் பயன்படுத்தினர், மட்பாண்டங்களில் அழகான அலங்காரங்கள் செய்யப்பட வேண்டியிருந்தது. பூ-இலை போன்றவற்றின் வடிவங்கள் பானைகளில் பயன்படுத்தப்பட்டன. சிட்டோர் மாவட்டத்தில், பெடாக் மற்றும் கம்பூரி நதிகளின் கரையோரம், சம்பல் மற்றும் வாமானி, பைன்ஸ்ரோட்கர் வான்வாபத், பனாஸ் கடற்கரை, ஹம்மிர்கர், ஜஹாஸ்பூர், தியோலி, பரணி மற்றும் கில்லுண்ட், பாலி, சாம்தூர் கரையிலுள்ள சிட்டோர் மாவட்டத்தில் உள்ள கற்காலத்திற்கு பிந்தைய கருவிகள் மற்றும் பாத்திரங்கள் Peepadh, Kinvs
முதலியன இடங்களில் பெறப்பட்டுள்ளன.

உணவு – இந்த யுகத்தில் மனிதன் நெருப்பை எரிக்கக் கற்றுக்கொண்டான். அவர் பழங்கள், பூக்கள், வெகுஜன மற்றும் பலவற்றை சாப்பிடுவார். இப்போது அவர் சமைத்த வெகுஜனத்தை சாப்பிடத் தொடங்கினார், ஏனென்றால் அவர் நெருப்பை எரிக்கும் செயல்முறையை அறிந்திருந்தார். ஆடை மற்றும் நகைகள் – இந்த சகாப்தத்தின் மனிதர்கள் பருத்தி மற்றும் கம்பளி ஆடைகளைப் பயன்படுத்தத் தொடங்கினர். வண்ண பேருந்துகள் பயன்படுத்தப்பட்டன. ஆண்கள் இடுப்பில் ஒரு நீண்ட துணியை மடக்கி, காதுகளில் தங்கள் பகுதியை வைப்பார்கள். லியா லெஹங்கா போன்ற ஒரு துணியைப் பயன்படுத்தினார். ஆண்கள் மற்றும் பெண்கள் இருவரும் நகைகளை அணிந்திருந்தனர்.

நிலையான வாழ்க்கையின் வளர்ச்சி – விவசாயம், கால்நடை வளர்ப்பு, நெசவு செய்தல் மற்றும் குடியேறிய மனித நாகரிகத்தை வளர்ச்சியின் பாதையில் குடியேற்றுதல். இங்கிருந்து, ஒரு கூட்டு வாழ்க்கையுடன் ஒரு நிலையான வாழ்க்கையை வாழ்வதற்கான போக்கு வளர்ந்தது. சமூகங்கள், சாதிகள் மற்றும் வகுப்புகளின் உருவாக்கம் – இந்த சகாப்தத்தின் மக்கள் பல சமூகங்கள், பெண்கள் மற்றும் வகுப்புகளாக பிரிக்கப்பட்டனர். அவர்களுக்கு தனி சமூகங்கள் இருந்தன. அவர்களின் வாழ்க்கை முறை, ரோட்டி-நதி போன்றவற்றில் வேறுபாடுகள் இருந்தன. வேளாண்மை அல்லது கால்நடை பராமரிப்பு – இந்த சகாப்தத்தில், மனிதர்கள் தங்களுக்கு உணவளிக்க விவசாயம் மற்றும் கால்நடை வளர்ப்பையும் மேற்கொண்டனர். மாடு, கொடியின், எருமை, செம்மறி ஆடு போன்ற விலங்குகள் கண்டுபிடிக்கப்பட்டன.

இந்த சகாப்தத்தில், பல தொழில்கள் – விற்கப்பட்டன. இந்த சகாப்தத்தில், மெஸ், rangrej.bunkar, குயவர்கள் போன்ற வணிகங்கள் தொடங்கின. இது தவிர, சுட்டோக்கள், கம்பளி இணைப்புகள், கல் கருவிகள் அல்லது ஆயுதங்களை உருவாக்குதல், துணிகளை சாயமிடுதல், நகைகள் தயாரித்தல் போன்றவை பல வளர்ந்த தொழில்கள்-ஆசீர்வதிக்கப்பட்டவை.

மத வாழ்க்கை – இந்த வயது மக்கள் தங்கள் இறந்தவர்களை விலங்குகளை சாப்பிட விடவில்லை, ஆனால் அவற்றை புவியியலில் அல்லது கல் குகைகளில் அமைந்துள்ள காவாஸ் அல்லது பிட்ச்களில் புதைத்தனர். இந்த மக்களும் தங்கள் பிதாக்களை வணங்கினர், தங்கள் கடவுள்களைப் பிரியப்படுத்த விலங்குகளையும் பலியிட்டார்கள். அவர் சூனியம் போன்றவற்றை நம்பினார்.

கலை – இந்த சகாப்த மக்களின் கலைப் போக்கு அவர்களின் மட்பாண்டங்கள் மற்றும் ஆபரணங்களில் வெளிப்படுத்தப்படுகிறது.சஸ், நடனம், பூக்கள், இலைகள் மற்றும் விலங்குகள் மற்றும் பறவைகள் ஆகிய இரு பக்கங்களிலும் மட்பாண்டங்கள், பாறைகள், மலைகளின் குகைகள் வரையப்பட்டுள்ளன.

பின்னர், மனிதர்கள் கற்காலத்திலிருந்து கல்-உலோக சகாப்தத்தில் நுழைந்தனர். இந்த சகாப்தத்தின் மனிதர்கள் கால்நடை வளர்ப்பு, விவசாயம், பாத்திரங்கள், பொம்மைகளை உருவாக்குதல், வீடுகள் கட்டுதல் அல்லது வர்த்தக வர்த்தகம் போன்ற கலைகளை அறிந்து கொண்டனர். இப்போது அவர் உலோகக் கருவிகளையும் ஆயுதங்களையும் தயாரிக்கத் தொடங்கினார், எனவே செப்பு சகாப்தம் ராஜஸ்தானில் கற்காலத்திற்குப் பிறகு தொடங்குகிறது. காளிபங்கா, அஹத், பாகூர், பைரத், கில்லண்ட், நோஹ் போன்றவற்றின் அகழ்வாராய்ச்சி கல்-உலோக வயது நாகரிகத்திற்கு ஒரு பரந்த வெளிச்சத்தை அளிக்கிறது. ராஜஸ்தானின் நாகரிகத்தின் வளர்ச்சியில் கற்கால மக்கள் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்கியுள்ளனர்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *