ராஜஸ்தானின் வரலாறு குறித்த தகவல்களின் ஆதாரங்கள்

கல்வெட்டு – ராஜஸ்தானின் வரலாற்றை நிர்மாணிப்பதில் கல்வெட்டு ஒரு முக்கியமான வரலாற்று ஆதாரமாகும். இந்த கல்வெட்டுகள் பாறையின் நடுவில் புதைக்கப்பட்ட பாறை, கல் குவிந்த கட்டிடங்கள் அல்லது குகைகள், கோயிலின் பகுதிகள், ஸ்தூப நெடுவரிசைகள், மடங்கள், குளங்கள் மற்றும் வயல்களில் காணப்படுகின்றன.இந்த கல்வெட்டுகள் மன்னர்களின் சாதனைகள் குறித்த அறிவை அளிக்கின்றன.ராஜஸ்தானின் பல்வேறு ஆட்சியாளர்களின் பல கல்வெட்டுகள். டெல்லி சுல்தான்கள் மற்றும் முகலாய பேரரசர்களின் அரசியல் மற்றும் கலாச்சார உறவுகள் குறித்தும் வெளிச்சம் போடுங்கள். தேதி-வரிசையை அமைப்பதற்கும் சமூக, அரசியல், பொருளாதார மற்றும் கலாச்சார பாடங்களில் ஒளி வீசுவதற்கும் பல கல்வெட்டுகள் மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். பின்வரும் கல்வெட்டுகள் ராஜஸ்தானின் வரலாற்றில் போதுமான வெளிச்சத்தை வீசுகின்றன.

சீரவா கல்வெட்டு – உதய்பூரிலிருந்து 8 மைல் தொலைவில் இந்த சேரவா அமைந்துள்ளது. அது அங்கு ஒரு தீபாவளி. அதன் வெளி சுவரில் உள்ள இந்த கட்டுரை 51 வசனங்களில் பொறிக்கப்பட்டுள்ளது. அதில் குஹில்வன்ஷி பாபா, படூசிம் சிங், ஜெய்த்ரசிங், தேஜ் சிங் மற்றும் சமர் சிங் ஆகியோரின் சாதனைகள் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளன. இது தவிர, அண்டை மாநிலங்களான மேவார் – குஜராத், மால்வா, மரு மற்றும் ஜங்கல் பிரதேசம் பற்றிய அரசியல் விளக்கமும் உள்ளது.

பிஜோலியா கல்வெட்டு – ராஜஸ்தானின் பின்னணியை முன்வைக்க இந்த பதிவு மிகவும் உதவியாக உள்ளது. இந்த கல்வெட்டு கி.பி 1170 இல் சமஸ்கிருதத்தில் எழுதப்பட்டது. இந்த கல்வெட்டு சாம்பார் மற்றும் அஜ்மீரின் ச u கான்களின் சாதனைகளை விவரிக்கிறது. இந்த கல்வெட்டு ராஜபுத்திரர்கள் பிராமணர்களிடமிருந்து தோன்றியது என்ற நம்பிக்கையை உறுதிப்படுத்துகிறது. இந்த கல்வெட்டில் இருந்து ஜலூரின் ஜவாலிபூர், சம்பரின் சகம்பரி, பின்மல் போன்ற பல இடங்களின் பழமையான பெயர்களும் காணப்படுகின்றன.

நேமினாத் கோயில் அபுவுக்கு அருகிலுள்ள டெல்வாரா மாமாவில் கட்டப்பட்டுள்ளது – நேமினாத் கோயிலின் புகழ் (வருமானம்). இந்த கோவிலில் ஷ்ரவன் பாடி 3, ஞாயிற்றுக்கிழமை (கி.பி 1230) ஒரு பாராட்டு உள்ளது. அதில் 74 வசனங்கள் உள்ளன. அபு, மார்வார், சின்யா, மால்வா மற்றும் குஜராத்தின் சில பகுதிகளை ஆண்ட பரமரா மன்னர்களின் சாதனைகளைப் பாராட்டுகிறது. அபு கட்டுரை – இந்த கல்வெட்டு கி.பி 1285 ல் இருந்து வந்தது 62 வசனங்களைக் கொண்டுள்ளது. பாப்பா ராவல் முதல் சமர் சிங் வரை மேவாரின் ஆட்சியாளர்களை இது விவரிக்கிறது. ரணக்பூர் பாராட்டு – இந்த கட்டுரை கி.பி 1439 ல் இருந்து வந்தது. இது ரானக்பூரின் ஜெயின் ச um முக் கோவிலில் அமைந்துள்ளது. இந்த கட்டுரை பாப்பா முதல் கும்பா வரையிலான மேவார் ஆட்சியாளர்களின் ஆட்சியாளர்களை விவரிக்கிறது. இது மஹாராண கும்பத்தின் வெற்றிகளை விவரிக்கிறது.

கும்பல்கர் கல்வெட்டு – இந்த கட்டுரை கி.பி 1460 ஆகும். மேவாரின் மகாராணர்களுக்கு பரம்பரைத் தெரிந்துகொள்வது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். இந்த கட்டுரை மேவார் மகாராஸின் சாதனைகள் மற்றும் அக்கால சமூக, மத மற்றும் பொருளாதார நிலைமை குறித்து ஒரு நல்ல வெளிச்சத்தை அளிக்கிறது. கீர்த்தி தூண் பாராட்டு – இந்த கட்டுரை கி.பி 1460 ல் இருந்து வந்தது. அதில், பாபா, ஹம்மிர் மற்றும் கும்பா, மேவாரின் மகாராணங்கள் மிக விரிவாக விவரிக்கப்பட்டுள்ளன, இது கும்பாவின் தனிப்பட்ட குணங்களை விவரிக்கிறது மற்றும் இது டான் குரு, சிவா குரு ராஜ்குரு போன்ற விருதாக்களுக்கு உரையாற்றப்படுகிறது. கும்பா இசையமைத்த மாண்டோ-சண்டீசக்தா, கீத்-கோவிந்தின் டீக்கா, சங்கீத்ராஜ் போன்றவையும் இதில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. இந்த கட்டுரை 15 ஆம் நூற்றாண்டின் ராஜஸ்தானின் அரசியல், மத, சமூக மற்றும் கலாச்சார வாழ்க்கையில் கணிசமான வெளிச்சத்தை வெளிப்படுத்துகிறது.

ரைசிங் பாராட்டப்படுகிறார் – அல்லது கி.பி 1593 இன் பாராட்டு. இது பிகானேர் கோட்டையின் வாயிலின் ஒரு பரியாவில் ஈடுபட்டுள்ளது. இது பிகானேரின் ராசன்-ராவ் பிகா முதல் ராஜ் சிங் வரையிலான சாதனைகளை விவரிக்கிறது, இதில் காபூலியோ, சிந்திகள் மற்றும் கச்சியா ஆகியோருக்கு எதிரான வெற்றிகளின் விரிவான விவரங்களை பிகானேரின் மகாராஜா ரைசிங் வழங்கியுள்ளார். அமர் கல்வெட்டு – முதல் கல்வெட்டு கி.பி 1612 ஆகும். அதில் அமர் இந்தியா, பகவந்தாஸ் மற்றும் மான்சிங் ஆட்சியாளர்களைக் குறிப்பிடுகிறது. இது அமரின் கச்வாஹா வம்சத்தின் வரலாறு பற்றிய தகவல்களை வழங்குகிறது.

ஜெகநாத்ராயின் கல்வெட்டு – இந்த கல்வெட்டு கி.பி 1652 ல் இருந்து வந்தது. மேவார் வரலாற்றுக்கு இது மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கும். பாப்பா முதல் ஜகத்சிங் வரையிலான மேவார் ஆட்சியாளர்களின் சாதனைகளை இது விவரிக்கிறது. இது ஹால்டிகாட்டி போரையும் விவரிக்கிறது. மஹாராண ஜகட்சாவுக்கு கிடைத்த வெற்றிகள், அவர்கள் செய்த நன்கொடைகள் போன்றவற்றையும் இது விவரிக்கிறது. ராஜ் பாராட்டு – இந்த பாராட்டு கி.பி 1676 க்கு முந்தையது. ராஜ்நகரில் உள்ள ராஜசாமத்தின் ந uch சோக்கி என்ற அணையின் படிக்கட்டுகளுக்கு அருகிலுள்ள வாடி தகாஸில் 25 பெரிய பாறைகளில் இது பொறிக்கப்பட்டுள்ளது. மேவாரின் மஹாராணா ராஜ் சிங்கின் காலத்தில் இது இயற்றப்பட்டது. இது மஹாராணா கும்மா, சங்க பிரதாப் போன்றவற்றின் சாதனைகளை விவரிக்கிறது. 17 ஆம் நூற்றாண்டின் ராஜஸ்தானின் சமூக-மத மற்றும் பொருளாதார நிலையை அறிந்து கொள்ள இந்த பாராட்டு மிகவும் பயனுள்ளதாக இருக்கிறது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *