ஓசியன் கல்வெட்டுகள் மற்றும் பிற கல்வெட்டுகள்

நேரம் – கி.பி 956 இடம் – ஒசியன் (ஜோத்பூர்) மொழி – சமஸ்கிருத உள்ளடக்கம் – இந்த கட்டுரையில் வத்சராஜா ரிபுதாமன் என்று பெயரிடப்பட்டார். இந்த பகுதியில் உள்ள சமூகம் பிராமணர்கள், க்ஷத்திரியர்கள், வைஷ்யர்கள் மற்றும் சுத்ரர்கள் ஆகியோரால் நான்கு ஆண்டுகளாக பிரிக்கப்பட்டுள்ளது. வத்சராஜரின் செழிப்பு விவரிக்கப்பட்டுள்ளது.

சித்தர் கல்வெட்டு

நேரம் – கி.பி 971 இடம் – சித்தோர், தற்போது அகமதாபாத் இந்திய கோவிலில் பாதுகாக்கப்பட்டுள்ளது. மொழி – சமஸ்கிருத தீம் – இந்த கட்டுரை முக்கியமாக கிங் போஜ் மற்றும் அவரது வாரிசுகளை விவரிக்கிறது. இது மொத்தம் 78 வசனங்களைக் கொண்டுள்ளது. நர்வர்ம மன்னனையும் இது குறிப்பிடுகிறது, அந்த நேரத்தில் இந்த கட்டுரை எழுதப்பட்டது. நர்வா மா காலத்தில், வீர், ராசல், தண்டக், பாத், மகாதேவ் முதலியன மற்றும் கண்டேல்வால் சாதி ஆகியோரின் ஒத்துழைப்புடன் சித்தோரில் மகாவீரின் கார்பஸ் கட்டப்பட்டது பற்றிய விளக்கம் உள்ளது. இந்த பிரசாத்துக்காக நர்வா மா இரண்டு பருத்தா சமுத்திரங்களையும் நன்கொடையாக வழங்கினார். இந்த கல்வெட்டின் 75 வது வசனத்தில், கோயில்களில் பெண் நுழைவு தடை செய்யப்பட்டுள்ளது. இந்த வகை பல தடை விதிகள் அந்த நேரத்தில் மதத் தரம் வீழ்ச்சியடையத் தொடங்கியுள்ளன என்பதைக் குறிக்கின்றன. சாத்தியமான தவறான நடத்தைக்கான பல முறைகளும் புழக்கத்தில் இருந்தன. இந்த எழுத்தாளர் அப்போதைய சித்தரின் செழிப்பையும், பரமரா ஆட்சியாளர்களின் சாதனைகளையும் விவரிக்கிறார்.

ஆகாத் தேவ்குலிகா கட்டுரை மற்றும் ஆகாதிகுமார் கல்வெட்டு

நேரம் 977 கி.பி இடம் – அஹத் மொழி – சமஸ்கிருத உள்ளடக்கம் – இந்த இரண்டு கல்வெட்டுகளும் அஹாத்திலிருந்து பெறப்பட்டவை. அவர்களில், மேவார், அல்லாத், நர்வஹானா மற்றும் சக்தி குமார் ஆகிய மூன்று மன்னர்கள் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளனர். இந்த மூன்று மன்னர்களின் நீதிமன்றத்தில் அக்ஷத்லாதிகள் நியமிக்கப்பட்டனர். அலோட்டின் அக்ஷத்லாதிஷ்டின் பெயர் மயூர் என்றும் சக்தி குமாரின் பெயர் அக்ஷதாதிஷிகாத் என்றும் எழுதப்பட்டுள்ளது. ஆலத்தின் தேவகுலிகா கல்வெட்டு அல்லாட்டின் வீரம் விவரிக்கிறது. அவர் கன்ன au ஜின் ஆட்சியாளரான தேவ்பாலை போரில் தோற்கடித்தார். இந்த கட்டுரை அப்போதைய மேவாரின் இராணுவ அமைப்பு பற்றிய முக்கியமான தகவல்களை அளிக்கிறது.

கர்னல் ஜேம்ஸ் டோட் சக்தி குமாரின் கட்டுரையை இங்கிலாந்துக்கு எடுத்துச் சென்றார். இந்த கட்டுரையின் உள்ளடக்கத்தை அவர் தனது புத்தகத்தில் விவரித்துள்ளார். இந்த கட்டுரையின் படி, சக்தி குமார் அஹரின் ஆட்சியாளராக இருந்தார். அவரது ஆட்சிக் காலத்தில், விபாலியா வைஷாலி பிரிவின் மக்கள் இங்கு வசித்து வந்தனர். இந்த கட்டுரையில், அல்லூட்டின் ராணி ஹரியாதேவி ஹுன் மன்னரின் மகள் என்று வர்ணிக்கப்படுகிறார், மேலும் அவர் ஹார்பூர் கிராமத்தின் குடியேற்றத்தையும் குறிப்பிடுகிறார்.இந்த கட்டுரையில் குஹதத்தாவிலிருந்து சக்திகுமார் வரையிலான பரம்பரை குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது, இது மேவாரின் பண்டைய வரலாற்றை அறிய மிகவும் உதவியாக இருக்கிறது.

ஜல்ராபதன் கட்டுரை

நேரம் – கி.பி 1086 இடம் – சர்வ சுகியா கோதி (ஜல்ராபதன்) மொழி – சமஸ்கிருத உள்ளடக்கம் – இந்த கட்டுரையில் மன்னர் உதயாதித்யா பற்றி குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது. அவர் போஜ் பர்மரின் மன்னர் என்று கூறப்படுகிறது.இந்த கட்டுரையை பண்டிட் ஹர்சுக் பொறித்திருந்தார். இந்த கட்டுரை ஜனகா என்ற தேலியால் கோயிலையும் வாபியையும் கட்டியதை விவரிக்கிறது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *