டோங்கின் அரபு-பாரசீக ஆராய்ச்சி நிறுவனம்

அரபு-பாரசீக ஆராய்ச்சி நிறுவனம் டோங்கின் தனித்துவமான பாரசீக மற்றும் அரபு மொழி புத்தகங்களைக் கொண்டுள்ளது, 1867 ஆம் ஆண்டில், டோங்கின் மூன்றாவது நவாப் முகமது அலிகான், பெனாரஸில் தடுத்து வைக்கப்பட்டிருந்தபோது புத்தகங்களைப் படித்தார், அவற்றை வைத்திருந்தார் மற்றும் ஆதிபாக்களின் (இலக்கிய எழுத்தாளர்கள்) புத்தகங்களை வைத்திருந்தார். எழுதும் வேலை செய்தார் மேற்கு ஆசியா, ஈரான், ஈராக், எகிப்து, அரபு சுல்தான்கள், இந்தியாவிலிருந்து வந்த அறிஞர்கள், மொழியியலாளர்கள், ஸ்ருதி எழுத்தாளர்கள் மற்றும் பிடித்த புத்தகங்கள், மத-வரலாற்று புத்தகங்களை எழுதி மொழிபெயர்ப்பது போன்றவற்றை அவ்வப்போது அறிஞர்களை நவாப் சஹாப் அழைத்தார். செய்திருந்தால்.

வரலாற்று மற்றும் கல்விச் செல்வங்களைப் பாதுகாத்தல், வெளியிடுதல் மற்றும் ஆராய்ச்சி செய்வதற்காக 1978 ஆம் ஆண்டில் ராஜஸ்தான் அரசு ‘அரபு-பாரசீக ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தை’ நிறுவியது. அரிய கையெழுத்துப் பிரதிகளில் குர்ஆனின் பல வடிவங்கள் இங்கே உள்ளன. முகலாய பேரரசர் u ரங்கசீப் எழுதிய ‘ஆலம்கிரி குர்ஆன் ஷெரீப்’ மற்றும் ஷாஜகான் தயாரித்த ‘குர்ஆன்-கமல்’ சேர்த்தல்கள். இந்த குர்ஆனும் மிகவும் அழகாக இருக்கிறது, இதில் சுமார் 60 படைப்புகள் உள்ளன. குர்ஆனின் கடினமான சொற்கள் மித்ராவில் விளக்கப்பட்டு எழுதப்பட்டிருக்கும் மற்றொரு கையெழுத்துப் பிரதி அலக்ரிபனும் இந்த தொகுப்பின் பெருமை.

900 ஆண்டுகள் பழமையான இந்த புத்தகம் (சொற்களஞ்சியம்) முகமது-வின்-அப்துல்பூரால் பல வருட உழைப்புக்குப் பிறகு தயாரிக்கப்பட்டது.அதைப் போலவே, ‘கலாம் காஜித்’ என்பது எழுதும் கலைக்கு ஒரு அற்புதமான சான்றாகும், ஒவ்வொரு வரியும் அலிஃப்பின் ‘ஏ’ உடன் தொடங்குகிறது. இது முப்பது பக்கங்கள் மட்டுமே கொண்ட புத்தகம். அப்பாஸிட் கலீபாக்களின் புத்தகத் தொகுப்பான ‘ஜதுல் மெஸ்ஸிர்’ இப்போது இந்த நிறுவனத்தின் சொத்து, பல மன்னர்கள் மற்றும் பேரரசர்களின் கைகளை கடந்து செல்கிறது. இதேபோல், சவத்-உல்-இல்ஹாமில், குர்ஆன் ஷெரீப்பின் அறிக்கைகள் எந்தவிதமான உதவியும் இல்லாமல் விவரிக்கப்பட்டுள்ளன. இந்த தேதி தாஜ்கஞ்சில் தாஜ்மஹால் கட்டுமானம் குறித்த விரிவான விவரத்தை அளிக்கிறது.

கோட்டாவின் காப்பகங்கள்

கோட்டாவில் உள்ள சூரஜ்போலில் உள்ள ஜலா ஹவுஸில் காப்பக அலுவலகம் உள்ளது, இது காப்பகங்கள் என்றும் அழைக்கப்படுகிறது, திமாஞ்சிலா மாநிலத்தில், கோட்டாவில் சுமார் 300 ஆண்டுகள் பழமையான பதிவுகள் உள்ளன. இங்கு கிடைக்கும் பதிவுகளில் அப்போதைய நிர்வாகம், சமூக, மத, அரசியல், வருவாய், நீர்ப்பாசனம், வாடகை ஆகியவை அடங்கும் தவிர, கல்வி, மருத்துவம், ரயில்வே, எல்லை தகராறு, நில மேலாண்மை, காவல்துறை, மின்சாரம், பொதுப்பணி தொடர்பான முக்கிய பதிவுகள் கிடைக்கிறது. ஹடோட்டியைத் தவிர, கோட்டா மாநில நிறுவனர் ராவ் மாதோசிங்கின் (வச. 1681-1705) பதவிக் காலத்திலிருந்து கிடைத்த காப்பகப் பொருட்களும் இந்தி, ஆங்கிலம் மற்றும் உருது மொழிகளிலும் கிடைக்கின்றன. ஹதாட்டி கல்வெட்டுகள் முதலில் குஜராத்தி செல்வாக்கைக் கொண்ட ஹதாட்டி ஸ்கிரிப்டில் கிடைக்கின்றன. ஹதாட்டி ஸ்கிரிப்ட் ராஜஸ்தான் ஸ்கிரிப்டுகளில் மிகவும் கடினமானதாக கருதப்படுகிறது, அதன் புழக்கத்தில் முடிந்தது.

மதிப்பிடப்பட்ட சக்கரங்கள்

முன்னாள் உதய்பூர் மாநிலத்தின் மொத்த ஒருங்கிணைந்த வருடாந்திர வருமான அறிக்கையின் அறிவு அறியப்பட்ட பதிவுகள் பட்டாசுகள் அல்லது நிலையான கணக்குகள் அல்லது வைப்பு செலவுகள் என அழைக்கப்படுகின்றன. அவற்றில் வருவாய் (நில வரி), நகர குத்தகை (விற்பனை வரி), ஜாகீர்களிடமிருந்து பெறப்பட்ட தொகை, ஜங்கலாத், அபபாசி (நீர்ப்பாசனம்) நீதிமன்ற கட்டணம் மற்றும் சுரங்கங்களிலிருந்து கிடைக்கும் வருமானம் ஆகியவை அடங்கும்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *