ஜோத்பூர் கல்வெட்டில் உணவு பதிவுகள்

\

மனித வாழ்க்கையின் செயல்பாடுகள் தொடர்பான பதிவுகளுக்கும் அவற்றின் சிறப்பு இடம் உண்டு. கானா என்ற சொல் சுரங்கங்களில் பதிவுகளை வைத்திருப்பதிலிருந்து உருவானது, அதில் வெவ்வேறு சிகாக்களின் பதிவுகள் அந்த நேரத்தில் வெவ்வேறு சுரங்கங்களில் வைக்கப்பட்டன. ‘கானா ரைஸ்’ ஜோத்பூர் மாநிலத்தின் பல்வேறு அம்சங்களை வெளிச்சம் போட்டுக் காட்டுகிறது. அவை சமூக, பொருளாதார, நிர்வாக அம்சங்களில் ஒளி வீசுகின்றன, மேலும் அந்த நேரத்தில் நிலைமை குறித்த ஒரு கண்ணோட்டத்தை முன்வைக்கின்றன. உணவுப் பதிவு இரண்டாம் மகாராஜா ஜஸ்வந்த் சிங் காலத்திலிருந்தே தொடங்குகிறது. உணவுப் பதிவுகளில் மொத்தம் 105 சுரங்கங்கள் உள்ளன, அவற்றில் சில முக்கியமான சுரங்கங்களின் சுருக்கமான அறிமுகம் பின்வருமாறு. அஞ்சலி அமல் ரி சிட்டீஸ், பட்டா ரா டிராஃப்டா வா சனாடா (கானா எண் 8-சி. 1890-1925) அஞ்சலி, அமல் ரி சிட்டீஸ், பட்டா ரா டிராஃப்டா, பட்டா ரி சனாடா, நீகர் தலைவர், தடுப்பூசி கட்டணம் வசூலித்தல், ஜாகிர்தார் மரணம் குறித்த தகவல்கள், ரேகா சக்ரி முதலியவற்றின் மீட்பு. தேவ்குண்ட் (உணவு எண் 10): கடிதத்தில், சம்ஸ்கார விதிகள், மகாராஜ் ஸ்ரீ சம்மர்சிங்கின் கைகள் மற்றும் கஜக்ரியா பற்றிய தகவல்கள் கொடுக்கப்பட்டுள்ளன.

ஜனனி தியோதி (உணவு எண் 12 ஆண்டு 1910-1922 ராவ் மால்தேவ் முதல் சர்தார் சிங் ஜி வரையிலான ராணிகளின் பட்டியல், ஆண்டுவிழா, தேடல் திருவிழா, மகாராஜ் மற்றும் ஹரித்வார் உணவின் பூக்கள் போன்றவை கிடைக்கின்றன. பெண் (உணவு எண் 13- 1879-1921) ஜெய்சால்மேரின் மகாராவால், குங்குபத்ரி காலியின் திருமணம் குறித்து, ஜோத்பூரை அழைத்து வந்தவர் குதிரை சிரோபாவ், பந்தன்வாடா கன்வர் ஜி, செரோபாவ் போன்ற விவரங்களைப் பெறுகிறார். ஜவஹர் கானா (உணவு எண் 19-1906-1915) ஜவஹர் கானாவின் கடிதம் புத்தகம் Pddayton Maharanis Majion மற்றும் வெள்ளி தடைகள் தகவல் ஆபரணங்கள் இருக்க செய்யப்பட்ட, தங்கம் கிடைக்கும்.

நாகர்கானா (உணவு எண் 23-1878-1925) இதில், மகாராஜ் கன்வார் பிறந்ததை வாழ்த்துவதற்காக, நாகர்கிகள் ஜாகிர்தார்களிடமிருந்து பத்து வருடங்களின்படி 1000 ரூபாய் செலவில் உயர்த்தப்பட்டனர், ஜோத்பூர் கோட்டையின் அஸ்திவாரத்தில், மூன்று சகோதரர்கள் வாழத் தேர்ந்தெடுக்கப்பட்டனர். நாகரிஸின் மூதாதையர்களைப் பற்றிய விவரங்களும் தகவல்களும் கிடைக்கின்றன.சகுரல் ஹிதாயதா (உணவு எண் 29-1888-1927) இந்த தகவலில், சரண் சமூகத்தைச் சேர்ந்த சிறுவர்கள் சொத்தில் சம பங்கைப் பெறுகிறார்கள், கொள்ளை அமைப்பு, மார்வார் உள்ள Bijeshahi நாணயம் மூடுவது விளம்பரம் நேரம் காத்திருந்து, அதிகாரிகள் திசை மற்றும் அதனால் பற்றிய தகவல்களை பெற்றார். பால்டரைஸ் சபா (கானா எண் 31-1901-1927) இந்த சட்டமன்றத்தின் நிருபங்கள் திருமணம் அல்லது கோடைகால ஏற்பாடுகள், ஒரு உண்மையான ராஜபுத்திரனை ஒரு உண்மையான சாதியினருடன் திருமணம் செய்தல், நிலத்தின் விதிகள் மற்றும் ம aus சரை தடை செய்வது போன்ற விவரங்களை வழங்குகிறது.

தொழிற்சாலை சாதி (உணவு எண் 38-1900-1928) இதில், தொழிற்சாலை தயாரிப்பாளரின் பணிக்கான பொருட்களின் அறிக்கை, செலவுகளை ஏற்றுக்கொள்வது, கோட்டைகளின் விசாரணை, விருந்தினரின் கணக்கு, அமைப்பு மற்றும் 1927 இல் பிகானேர் தர்வார் வருவதற்கான வழிமுறைகள் பற்றிய தகவல்களைப் பெறுகிறோம். சைரத் (உணவு எண் 62-1901-1928) இந்த பத்திரிகைகளில், சைரத் வருமானம், செலவுகள் மற்றும் நியமனங்கள், நிர்வாகம், சைரத் தொடர்பான பொருளாதாரத் தடைகள் போன்றவை பற்றிய தகவல்கள் கிடைக்கின்றன. ஹடபாஸ்ட் ஹவாலா (உணவு எண் 63 – 1895-1924), இந்த கடிதங்களில் தட்டம்மை மற்றும் பெர்ரிகளின் உரிமையாளர்களுக்கு பொறுப்பான நபர்களின் விண்ணப்பங்கள், பஞ்ச காலத்தில் விலக்கு, வெவ்வேறு கிராமங்களுக்கு வெவ்வேறு நபர்கள் செய்த கோரிக்கைகளை குறிப்பிடுகின்றன. , பெரும்பாலான தட்டம்மை போன்றவற்றை விரும்பும் விவரங்கள் கிடைக்கின்றன.

லாக்பாக், ஹக்குமத் மற்றும் கோட்வாலி (கானா எண் .73-1900-1908) இது சன்வரிலாக், பட்வார், தோதி தஸ்தூர், படோஹி, கபுலாயத், நீசர் போன்றவர்களைப் பற்றிய குறிப்பையும், ஆண்டு பதிவுகள் பற்றிய விவரங்களையும் கிடைக்கிறது. பக்ஸி ஜாகிர் (கானா எண் 79-1901-1927) கிராமங்களின் வரிசையை நிரப்புவது, பல்வேறு கிராமங்களின் வரிசையின் விவரங்கள், நுகராத கிராமங்களிலிருந்து ஆண்டு கண்காணிப்பு, நிலுவைத் தொகை மற்றும் தற்போதைய தொகை பற்றிய தகவல்களும் இதில் உள்ளன. பீகார் (உணவு எண் 105-1901-1912) பீகாரில், முன்னாள் ஜோத்பூர் மாநிலமான தீபாவளி, கோகனம், கணேஷ் சவுத் போன்றவற்றின் பண்டிகைகளை கொண்டாடுவது பற்றி குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *