பிரதமரின் அதிகாரங்கள் மற்றும் செயல்பாடுகள்

பாராளுமன்ற ஜனநாயகத்தில், முழு நிர்வாக அமைப்பின் மைய புள்ளியாக பிரதமர் இருக்கிறார். பிரிட்டனைப் போலவே, பிரதமரின் அமைச்சரவையை உருவாக்குவதற்கான அடித்தளமும் இந்தியாவில் உள்ளது. டிண்டன் பிரதமரை “திட்டவட்டமான பேரரசர்” என்று அழைத்தார். உண்மையான நிர்வாகியின் தலைவராக இருப்பதால், பிரதமரின் அதிகாரங்களும் செயல்பாடுகளும் விரிவானவை, அவை பின்வரும் தலைப்புகளின் மூலம் புரிந்து கொள்ளப்படுகின்றன

(1) அமைச்சரவை கட்டுபவர், நடத்துனர் மற்றும் அழிப்பவர்

அரசியலமைப்பின் 75 (1) வது பிரிவின்படி, பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில் ஜனாதிபதி அமைச்சர்களை நியமிக்கிறார், அதாவது நடைமுறையில், அமைச்சரவை பிரதமரால் அமைக்கப்படுகிறது. அமைச்சர்கள் குழுவின் அளவு எந்தத் துறைக்கு எந்த அமைச்சருக்கு வழங்க வேண்டும் மற்றும் பிரதமருக்கு பல்வேறு துறைகளை ஆய்வு செய்து அமைச்சர்கள் குழுவில் விரும்பிய மாற்றங்களைச் செய்ய உரிமை உண்டு. பிரதமர் அமைச்சரவையை அழைக்கிறார் அல்லது தலைமை தாங்குகிறார். அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில் பெரும்பான்மையினரால் இந்த முடிவு எடுக்கப்படுகிறது. உள்துறை அலுவலகம் மற்றும் அமைச்சரவை செயலகம் இரண்டும் பிரதமரின் கட்டுப்பாட்டிலும் வழிகாட்டலிலும் செயல்படுகின்றன. அமைச்சரவை மக்களவையில் கூட்டுப் பொறுப்பைக் கொண்டுள்ளது. எனவே அமைச்சர்களுக்கு விதி
அவற்றை அமைச்சரவையில் தக்கவைத்தல் அல்லது நீக்குவது குறித்து பிரதமரின் பிற முடிவுகள் உள்ளன.

(2) அரசாங்கத் தலைவராக பங்கு

பாராளுமன்ற அமைப்பில், ஜனாதிபதி மட்டுமே முறையான தலைவராக இருக்கிறார், அதே நேரத்தில் நிர்வாகத்தின் அனைத்து செயல்பாடுகளுக்கும் தலைவரும் அரசியல் கொள்கைகளின் செய்தித் தொடர்பாளரும் பிரதமராக உள்ளனர். அவர் அரசாங்கத்தின் தலைவராக தேசத்தை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். வெளிநாடுகளில் உள்ள தூதர்கள் பிரதமரால் நியமிக்கப்படுகிறார்கள். ஒன்றியத்தின் பல்வேறு பதவிகளுக்கு ஆளுநர்களை நியமித்தல், தலைவர் மற்றும் பல்வேறு கமிஷன்களின் உறுப்பினர்களை நியமித்தல் ஆகியவை பிரதமருடன் கலந்தாலோசித்து ஜனாதிபதியால் செய்யப்படுகின்றன. இராணுவத்தின் மூன்று பகுதிகளின் (ஜல், தால், நாப்) தலைவர்களை நியமிப்பதில் பிரதமரின் பங்கு முக்கியமானது.

(3) நோயெதிர்ப்பு சக்திகள்

பாதுகாப்பு என்பது பிரதமரின் பொருள். பாதுகாப்பு தொடர்பான அனைத்து முக்கிய முடிவுகளுக்கும் பிரதமர் இறுதியில் பொறுப்பு. போர்க்காலத்தில், பிரதமர் தனது முக்கிய பங்கை வகிக்கிறார். உதாரணமாக, 1965 இந்தோ-பாக் போரில், ஸ்ரீ லால் பகதூர் சாஸ்திரி ஒரு தீர்க்கமான பாத்திரத்தை வகித்தார்.

(4) வெளிநாட்டு சக்திகள்

அரசாங்கத்தின் தலைவராக இருப்பதால், மற்றொரு நாட்டின் அரசாங்கத்தின் தலைவர் பிரதமரை இந்தியாவின் பிரதிநிதியாகவும், அரசாங்கத்தின் உண்மையான மற்றும் அங்கீகரிக்கப்பட்ட செய்தித் தொடர்பாளராகவும் கருதுகிறார். பிரதமரின் அறிக்கைகள் வெளியுறவுக் கொள்கையின் சான்றளிக்கப்பட்ட வாக்குறுதிகள் என்று கருதப்படுகின்றன, மேலும் அவை நாட்டிற்கு கட்டுப்படுவதாக கருதப்படுகின்றன. பிரதமர் மற்ற நாடுகளுடன் பல்வேறு ஒப்பந்தங்கள் மற்றும் ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திடுகிறார். 1972 இல் இந்தியா சார்பாக திருமதி இந்திரா காந்தி கலந்து கொண்ட சிம்லா ஒப்பந்தம் போன்றவை; அதாவது, நாட்டின் சார்பாக எந்தவொரு ஒப்பந்தத்தையும் ஒப்பந்தத்தையும் பிரதமர் செய்ய முடியும். சர்வதேச மாநாட்டு கூட்டங்களில் பிரதமர் நாட்டை பிரதிநிதித்துவப்படுத்துகிறார். ஜவஹர்லால் நேரு உலக நாடகங்களில் அணிசேரா கொள்கை, சீரமைப்பு அல்லாத இயக்கம், சகவாழ்வு மற்றும் கோட்பாடு ஆகியவற்றால் இந்தியாவுக்கு மரியாதைக்குரிய இடத்தை வழங்கியது போல.

(5) நிர்வாக அதிகாரங்கள்

பிரதமர் சபையின் தலைவர், எனவே அனைத்து மசோதாக்களும் அவரது கட்டுப்பாட்டின் கீழ் வழங்கப்படுகின்றன. அமைச்சர்கள் சபையால் பாராளுமன்றத்தில் முன்வைக்கப்படவுள்ள சட்டமன்ற திட்டங்கள் தொடர்பாக பிரதமரின் பங்கு தீர்க்கமானது. நடைமுறையில், சட்டமன்ற செயல்பாடுகளை நிறைவேற்றுவதில் பிரதமர் பாராளுமன்றத்திற்கு தலைமைத்துவத்தை வழங்குகிறார்.

(6) நிதி அதிகாரங்கள்

எந்தவொரு நாட்டின் நிதிக் கொள்கைகளும் இந்த நாட்டின் அரசாங்கத்தின் பொருளாதார சித்தாந்தத்தையும் சமூக உறுதிப்பாட்டையும் பிரதிபலிக்கின்றன. இந்த நிதிக் கொள்கைகளை பிரதமர் மட்டுமே தீர்மானிக்கிறார். நிதிக் கொள்கையின் முக்கிய கண்ணாடி பிரதமரின் தலைமையில் தயாரிக்கப்படும் ஆண்டு வரவு செலவுத் திட்டம் ஆகும். அனைத்து முக்கியமான நிதி மசோதாக்களும் பிரதமர் தலைமையில் தயாரிக்கப்படுகின்றன. இவ்வாறு, நாட்டின் பொருளாதாரக் கொள்கையை நிர்ணயிப்பதில் பிரதமர் தனது முக்கிய பங்கு வகிக்கிறார்.

(7) கட்சித் தலைவராக பங்கு

பிரதமர் தனது கட்சியின் மீது முழுமையான கட்டுப்பாட்டைக் கொண்டுள்ளார், ஏனெனில் அவர் தனது கட்சியின் மிக சக்திவாய்ந்த, திறமையான மற்றும் அதிசய நபர். பிரதமரின் கொள்கைகள், திட்டங்கள் மற்றும் சித்தாந்தம் எல்லாவற்றையும் பாதிக்கிறது. மக்களவையில் அமைச்சர்கள் கவுன்சில் கொள்கையின் அங்கீகரிக்கப்பட்ட செய்தித் தொடர்பாளர் ஆவார். பாராளுமன்றத்தில், முக்கியமான விஷயங்களில் எதிர்க்கட்சியின் குற்றச்சாட்டுகளுக்கு அவர் பதிலளிக்கிறார். மக்களவை கலைப்பதற்கான பரிந்துரையை ஜனாதிபதிக்கு முடிவு செய்ய பிரதமருக்கு உரிமை உண்டு.

(8) மக்களவை கலைக்கும் சக்தி

அரசியலமைப்பின் படி, பாராளுமன்றத்தின் ஒரு கூட்டத்தை அழைக்கவும், அதை ஒத்திவைக்கவும் (கட்டுரை 85-2), உரைகளை நிகழ்த்தவும் (கட்டுரைகள் 86-1) மற்றும் செய்திகளை அனுப்பவும் (கட்டுரைகள் 86-2) ஜனாதிபதிக்கு உரிமை உண்டு. அரசியலமைப்பு அடிப்படையில் இவை ஜனாதிபதியின் முறையான அதிகாரங்கள் மட்டுமே, ஆனால் நடைமுறையில் இந்த அதிகாரம் பிரதமரால் பயன்படுத்தப்படுகிறது. பிரதமரின் ஆலோசனையின் பேரில் ஜனாதிபதி மக்களவை கலைக்க முடியும். உதாரணமாக, மக்களவை 19701977 1979, 1989, 1991, 1997 மற்றும் 2004 ஆம் ஆண்டுகளில் பிரதமரின் பரிந்துரையின் பேரில் கலைக்கப்பட்டது. முடிவில், பிரதம மந்திரி நாட்டின் ஹீரோ என்று சொல்லலாம், அவர் நடைமுறையில் விரிவான அதிகாரங்கள் இருப்பதால் நாட்டின் முக்கிய ஆபரேட்டராக கருதப்படுகிறார்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *