உச்சநீதிமன்றத்தின் அதிகார வரம்பு மற்றும் அதிகாரங்கள்

இந்திய உச்சநீதிமன்றம் மிகவும் பரந்த அதிகார வரம்பைக் கொண்டுள்ளது, உலகின் வேறு எந்த நீதிமன்றத்தின் அதிகார வரம்பும் கூட மிகவும் அரிதாகவே உள்ளது. அதன் அதிகார வரம்பை பின்வரும் வடிவங்களில் ஆய்வு செய்யலாம் (I) பூர்வாங்க அதிகார வரம்பு, (II) மேல்முறையீட்டு அதிகார வரம்பு, (III) ஆலோசனை அதிகாரம், (1 வி) பதிவு நீதிமன்றம் மற்றும் (வி) அடிப்படை உரிமைகளின் பாதுகாவலர்.

1. ஆரம்ப அதிகார வரம்பு

உச்சநீதிமன்றத்தின் ஆரம்ப அதிகார வரம்பை இரண்டு வகுப்புகளாகப் பிரிக்கலாம்.

1. ஆரம்ப பிரத்தியேக அதிகார வரம்பு

உச்சநீதிமன்றத்தின் ஆரம்ப பிரத்தியேக அதிகார வரம்பு
பின்வரும் தலைப்புகள் கீழ் வருகின்றன
(i) இந்திய அரசுக்கும் ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட மாநிலங்களுக்கும் இடையிலான தகராறுகள்.
(ii) இந்திய அரசு, மாநிலம் அல்லது பல மாநிலங்கள் மற்றும் ஒன்று அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட மாநிலங்களுக்கு இடையிலான மோதல்கள்.
(iii) இரண்டு அல்லது அதற்கு மேற்பட்ட மாநிலங்களுக்கு இடையிலான மோதல்கள்.

மத்திய அரசுக்கும் மாநில அரசுகளுக்கும் இடையிலான பரஸ்பர மோதல்கள் தொடர்பாக உச்சநீதிமன்றம் பிரத்தியேக பிரத்தியேக அதிகார வரம்பை மட்டுமே கொண்டுள்ளது, அதாவது மேற்கண்ட வகையான மோதல்களை உச்சநீதிமன்றத்தில் மட்டுமே முன்வைக்க முடியும்.

2. ஒரே நேரத்தில் ஆரம்ப அதிகார வரம்பு

அரசியலமைப்பினால் வழங்கப்பட்ட உரிமைகளை அமல்படுத்த உச்சநீதிமன்றம் மற்றும் உயர்நீதிமன்றம் அதிகாரம் அளித்துள்ளன, மேலும் அடிப்படை உரிமைகளை அமல்படுத்துவதற்கு அரசியலமைப்பின் பிரிவு 32 (1) ஆல் உச்சநீதிமன்றம் குறிப்பாக பொறுப்பேற்றுள்ளது. உச்சநீதிமன்றம் அல்லது உயர் நீதிமன்றத்திற்கு தேவையான நடவடிக்கை எவரும் எடுக்கலாம்.

I. மேல்முறையீட்டு அதிகார வரம்பு

உச்சநீதிமன்றத்தின் ஆரம்ப அதிகார வரம்புடன், அரசியலமைப்பு மேல்முறையீட்டு அதிகார வரம்பையும் வழங்கியது. அனைத்து மாநிலங்களின் உயர் நீதிமன்றங்களின் தீர்ப்பை எதிர்த்து மேல்முறையீடுகளை கேட்க இது உரிமை உண்டு. உச்சநீதிமன்றத்தின் மேல்முறையீட்டு அதிகார வரம்பை பின்வரும் நான்கு பிரிவுகளாக பிரிக்கலாம்.

1. அரசியலமைப்பு அதிகார வரம்பு

அரசியலமைப்பின் 132 வது பிரிவின்படி, அரசியலமைப்பின் விளக்கம் தொடர்பான சட்டத்தின் சுருக்கமான கேள்வி சர்ச்சையில் இருப்பதாக உயர் நீதிமன்றம் சான்றளித்தால், உயர் நீதிமன்றங்களின் முடிவை உச்ச நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்யலாம். அத்தகைய சான்றிதழை வழங்க மாநில உயர்நீதிமன்றம் மறுத்துவிட்டால், அந்த விஷயத்தில் அரசியலமைப்பின் முக்கியமான விளக்கம் இருப்பதாக நம்பிக்கை இருந்தால், அத்தகைய மேல்முறையீட்டுக்கு அனுமதி வழங்க உச்சநீதிமன்றத்திற்கு அதிகாரம் உண்டு. கேள்வி பொய். இதன் விளைவாக, இது உச்சநீதிமன்றத்தின் இறுதி பாதுகாவலர் மற்றும் மொழிபெயர்ப்பாளராக மாறுகிறது.

2. சிவில் அதிகார வரம்பு

இது தொடர்பாக 30 வது அரசியலமைப்பு திருத்தம் செய்த ஏற்பாட்டின் படி, 133 வது பிரிவின் கீழ், அனைத்து சிவில் மோதல்களும் உச்சநீதிமன்றத்தில் உச்சநீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்யப்படலாம், இதில் சர்ச்சையில் சட்டத்தின் விளக்கம் தொடர்பான முக்கியமான கேள்விகள் உள்ளார்ந்தவை என்பதை உயர் நீதிமன்றம் சான்றளிக்க முடியும். உள்ளது.

3. முன்கூட்டியே அதிகார வரம்பு

கிரிமினல் தகராறில் உயர்நீதிமன்றத்தின் முடிவை பின்வரும் சூழ்நிலையில் உச்சநீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்யலாம்
(i) மேல்முறையீட்டை சமர்ப்பிப்பதில் உயர்நீதிமன்றம் ஒரு நபருக்கு நோய் எதிர்ப்பு சக்தியை வழங்கினால்
உத்தரவைத் தக்கவைத்து தண்டித்தார்.
(ii) உயர்நீதிமன்றத்தின் கீழ் நீதிமன்றத்தை பரிசீலிக்கக் கேட்டு குற்றம் சாட்டப்பட்டவருக்கு ஆயுள் தண்டனை வழங்கப்பட வேண்டும்.
(iii) இந்த சர்ச்சை உச்சநீதிமன்றத்தின் கருத்துக்கள் என்று உயர் நீதிமன்றம் சான்றளித்தால்.

4. பிரத்யேக அதிகார வரம்பு

அரசியலமைப்பின் 132 முதல் 143 வரையிலான உயர்நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை எதிர்த்து உச்சநீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்யப்பட்டிருந்தாலும், மேற்கூறிய பிரிவில் வராத சில வழக்குகள் இருக்கலாம், ஆனால் அதில் உச்சநீதிமன்றத்தின் தலையீடு தேவைப்படலாம். எனவே, 136 வது பிரிவின்படி, சாதாரண சட்டத்தைத் தவிர்த்து மேல்முறையீடு செய்வதற்கான பிரத்யேக உரிமை உச்ச நீதிமன்றத்திற்கு வழங்கப்பட்டுள்ளது.

இந்த அத்தியாயத்தின் எந்தவொரு ஏற்பாடும் இருந்தபோதிலும், இந்தியாவின் எல்லைக்குட்பட்ட எந்தவொரு நீதிமன்றம் அல்லது தீர்ப்பாயத்தால் எந்தவொரு முடிவும், ஆணையும், தீர்ப்பும் அல்லது உத்தரவும் எடுக்க உச்ச நீதிமன்றம் அனுமதி வழங்கலாம். இந்த விஷயத்தில் ஒரே விதிவிலக்கு என்னவென்றால், சைனிக் நீதிமன்றத்தின் தீர்ப்பை எதிர்த்து உச்ச நீதிமன்றத்தில் மேல்முறையீடு செய்ய முடியாது. இது உச்சநீதிமன்றத்திற்கு வழங்கப்பட்ட குறிப்பிட்ட மேல்முறையீட்டு அதிகாரம் விதிவிலக்கான சூழ்நிலைகளில் மட்டுமே பயன்படுத்தப்படுகிறது.

EEE. ஆலோசனை அதிகார வரம்பு

அரசியலமைப்பு உச்சநீதிமன்றத்திற்கு ஆலோசனை தொடர்பான அதிகார வரம்பை வழங்கியுள்ளது. பிரிவு 143 இன் படி, சட்டம் அல்லது உண்மை குறித்த கேள்வி பொது முக்கியத்துவம் வாய்ந்ததாக எழுந்திருப்பதை ஜனாதிபதி எப்போதாவது கண்டால், அவர் கூறிய கேள்விக்கு உச்சநீதிமன்றத்துடன் ஆலோசனை பெறலாம். இந்த நீதிமன்றம் ஆலோசிக்க வேண்டும் என்று அரசியலமைப்பு ரீதியாக கடமைப்படவில்லை. அனு. 143 இன் பிரிவு (2) எந்தவொரு உடன்படிக்கை, தீர்வு போன்றவற்றிலும் எழும் சர்ச்சைகளை அரசியலமைப்பு இந்த நீதிமன்றத்திற்கு தனது ஒப்புதலுக்காக அமல்படுத்துவதற்கு முன்பு அனுப்ப அதிகாரம் அளிக்கிறது.

(IV) நீதிமன்றம்

அனு. 129 உச்சநீதிமன்றத்திற்கு நீதிமன்றத்தின் இருப்பிடத்தை வழங்குகிறது. நீதிமன்றத்திற்கு இரண்டு நோக்கங்கள் உள்ளன:
1. இந்த நீதிமன்றத்தின் பதிவுகள் எல்லா இடங்களிலும் சாட்சி வடிவத்திலும் ஏற்றுக்கொள்ளப்படும், அவை எந்த நீதிமன்றத்திலும் ஆஜர்படுத்தப்பட்டால், அவற்றின் நம்பகத்தன்மை குறித்து எந்த சந்தேகமும் இருக்க முடியாது.
2. இந்த நீதிமன்றம் ‘நீதிமன்ற அவமதிப்பு’ மீது தண்டிக்கப்படலாம், இருப்பினும் இந்த உண்மை முதல் பதவியில் செல்லுபடியாகும், ஆனால் இந்திய அரசியலமைப்பில் உச்சநீதிமன்றம்

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *