இந்தியாவில் நீதித்துறை மறுஆய்வின் பங்கு

இந்தியாவில், நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கான அதிகாரம் அரசியலமைப்பில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது மற்றும் பல முக்கியமான முடிவுகள் அவ்வப்போது உச்சநீதிமன்றத்தால் திருத்தப்பட்டு அரசியலமைப்பிற்கு முரணானவை என்று அறிவிக்கப்பட்டுள்ளன. 1950 ஆம் ஆண்டில் தடுப்பு தடுப்புச் சட்டம் செல்லாது என்று அறிவிப்பதன் மூலம் உச்சநீதிமன்றம் முதலில் நீதித்துறை மறுஆய்வு அதிகாரத்தை பயன்படுத்தியது.

இதைத் தொடர்ந்து கோலக்நாத் வழக்கு (1967), வங்கிகளின் தேசியமயமாக்கல் (1970) மற்றும் ராஜாவின் ப்ரைவெப்பர்ஸ் (1970), கேசவநந்த் பாரதி (1975) மற்றும் மினெர்வா மில் வி யூனியன் ஆஃப் இந்தியா 19801992 ஆகிய மூன்று பாஜக அரசாங்கங்கள் பதவி நீக்கம் செய்யப்பட்டன. ஆனால் உச்சநீதிமன்றம் முக்கியமான முடிவுகளை வழங்கியுள்ளது. இந்தியாவில் நீதித்துறை மறுஆய்வு அதிகாரத்தின் பயன்பாடு மற்றும் பங்கு பின்வரும் புள்ளிகளின் அடிப்படையில் விளக்கப்படலாம்

(1) அரசியலமைப்பின் அடிப்படை கட்டமைப்பின் தொடர்ச்சியாக அதிகரிக்கும் நோக்கம்

இந்தியாவில் உச்சநீதிமன்றத்தின் முக்கிய கடமை அரசியலமைப்பின் அடிப்படை கட்டமைப்பைப் பாதுகாப்பதாகும். அவ்வப்போது, ​​நீதிமன்றத்தின் முடிவுகள் நிர்வாகி மற்றும் நிர்வாகியிடம் அரசியலமைப்பின் அடிப்படை கட்டமைப்பை மாற்ற முடியாது என்று கூறினார். 1973 ஆம் ஆண்டில், கேசவநந்த பாரதி வி. கேரள மாநிலத்தில் உள்ள உச்ச நீதிமன்றம் அத்தகைய விளக்கத்தை அளித்தது. 42 ஆவது அரசியலமைப்பு திருத்தத்தின் மூலம் பிரிவு 368 இல் சேர்க்கப்பட்ட உட்பிரிவுகள் (4) மற்றும் (5) பின்னர் பிரகடனப்படுத்தியதன் மூலம் நீதித்துறை மறுஆய்வுக்கான உரிமை அரசியலமைப்பு வளங்களில் பாதுகாக்கப்பட்டது.

1980 ஆம் ஆண்டில், மினெர்வா மில் வி. யூனியன் ஆஃப் இந்தியாவில், நீதிமன்றம் சுதந்திரம், ஜனநாயகம், கூட்டாட்சி, சட்டத்தின் ஆட்சி, அடிப்படை உரிமைகள் மற்றும் நீதித்துறை மறுஆய்வு ஆகியவை அரசியலமைப்பின் அடிப்படை ஆவி என்று குறிப்பிட்டது. 1994 ஆம் ஆண்டில், பாஜக அரசாங்கத்தை பதவி நீக்கம் செய்யும் பிரச்சினையில், மதச்சார்பின்மை அரசியலமைப்பின் அடிப்படை அமைப்பு என்று அழைக்கப்பட்டு அதை விளக்கினார். எனவே, அவ்வப்போது, ​​உச்சநீதிமன்றம் அரசியலமைப்பு திருத்தங்களையும், அரசியலமைப்பின் மேலாதிக்கத்திற்கான அரசாங்க முடிவுகளையும் திருத்தியது மட்டுமல்லாமல், அவை அரசியலமைப்பு அல்லாதவை என்றும் அறிவித்தது.

(2) அடிப்படை உரிமைகள் மற்றும் வழிநடத்தும் கூறுகளை ஒத்திசைத்தல்

உச்சநீதிமன்றம் அதன் கொள்கைகளின் அடிப்படை உரிமைகள் மற்றும் மாநிலக் கொள்கையின் வழிநடத்தும் கோட்பாடுகள் மூலம்
சமூக மற்றும் பொருளாதார முன்னேற்றத்தின் குறிக்கோள்களை ஒத்திசைப்பதன் மூலம், அடிப்படை உரிமைகள் பற்றிய அத்தியாயத்தில் ‘மாநிலம்’ என்ற வார்த்தையின் வரையறையின் கீழ் அரசால் உருவாக்கப்பட்ட அல்லது இயங்கும் அனைத்து நிறுவனங்களையும் உச்ச நீதிமன்றம் எடுத்துள்ளது, படிப்படியாக பரந்த பொருளைக் கொடுத்து அவற்றுக்கு எதிராக வேரூன்றியுள்ளது. உரிமைகளை அமல்படுத்த முடியும். இது வாழ்க்கை மற்றும் தனிப்பட்ட சுதந்திரத்திற்கான உரிமையை பெரிதும் விரிவுபடுத்தியுள்ளது. இப்போது வாழ்வாதார உரிமை, கல்வி உரிமை, மரியாதையுடன் வாழ உரிமை போன்றவை பல உரிமைகள் சேர்க்கப்பட்டுள்ளன. கொள்கை இயக்குனர் கூறுகளுக்கு இலவச சட்ட உதவி, சம வேலைக்கு சம ஊதியம் மற்றும் பலவீனமான பிரிவுகளுடன் தொடர்புடைய சட்டங்களை தாராளமாகக் கருத்தில் கொள்வதன் மூலம் உத்தரவு கோட்பாடுகளின் முக்கியத்துவத்தை உச்ச நீதிமன்றம் அதிகரித்துள்ளது.

(3) நீதித்துறை செயல்பாடு

நிர்வாக மற்றும் நிர்வாகிகள் தங்களது நிர்ணயிக்கப்பட்ட கடமைகளை நிறைவேற்றாதபோது, ​​உச்சநீதிமன்றம் தங்கள் கடமைகளைச் செய்யுமாறு கட்டளையிடும்போது, ​​அத்தகைய நீதித்துறை நடவடிக்கைகள் நீதித்துறை செயல்பாடுகள் என்று அழைக்கப்படுகின்றன. வேறு வார்த்தைகளில் கூறுவதானால், முறையான நடைமுறைக்கு பதிலாக, நீதித்துறை முறைசாரா செயல்முறை மூலம் பொது நலன் தொடர்பான பிரச்சினைகளை அறிந்துகொண்டு அரசாங்கத்திற்கு அறிவுறுத்த வேண்டும், பின்னர் அது நீதித்துறை செயல்பாடு என்று அழைக்கப்படுகிறது. உச்சநீதிமன்றத்தைத் தவிர, உயர் நீதிமன்றங்கள் 144, பிரிவு 32 மற்றும் பிரிவு 226 ஆகியவற்றின் கீழ் நீதித்துறை செயல்பாட்டை ஊக்குவிக்க முடியும்.

(4) நீதிமன்றத்தின் பங்கு தொடர்ந்து அதிகரித்து வருகிறது

இந்தியாவில் நீதிமன்றத்தின் அதிகார வரம்பு படிப்படியாக அதிகரித்து வருகிறது. இப்போது, ​​சாதாரண வேலைகளுக்கு மேலதிகமாக, ஏழை மற்றும் பின்தங்கியோர் தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்து சுய அல்லது சுய அறிவாற்றலை எடுத்துக் கொண்டு, உச்சநீதிமன்றம் மாநில அல்லது மத்திய அரசுக்கு உத்தரவுகளை பிறப்பிக்கிறது. அதே நேரத்தில், மாசுபாடு, தூய்மை, சுகாதாரம் போன்ற விஷயங்களில் நீதித்துறை குறித்த விழிப்புணர்வு மிகவும் முக்கியமானது.

உச்சநீதிமன்றம் அரசு வேலைகளில் இடஒதுக்கீடு பிரச்சினையை தீர்த்தது மட்டுமல்லாமல், அதில் கிரீமி லேயர் என்ற கருத்தையும் தெளிவுபடுத்தியது. தொழிற்கல்வி படிப்புகளுக்கு கல்லூரிகளில் வசூலிக்கப்படும் ‘தலைப்புக் கட்டணம்’ சட்டவிரோதமானது. இப்போது: தற்போது, ​​உச்சநீதிமன்றத்தின் நீதித்துறை மறுஆய்வு அதிகாரம் இந்தியாவில் நீதித்துறையின் பங்கை அதிகரிப்பதற்கான ஒரு காரணியாகும், மேலும் அதன் செயலில் உள்ள பங்கு பொது நலனுக்கான முக்கிய தூணாக மாறியுள்ளது.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *