ஆளுநரின் செயல்பாடுகள் மற்றும் அதிகாரங்கள்

ஆளுநரின் செயல்பாடுகள் மற்றும் அதிகாரங்கள் பின்வருமாறு

1. நிறைவேற்று அதிகாரங்கள்

பின்வரும் அதிகாரங்களும் அதிகாரங்களும் ஆளுநருக்கு அரசியலமைப்பால் வழங்கப்பட்டுள்ளன

(i) மாநிலத்தின் பணிகளைத் திருத்துதல்

மாநிலத்தின் நிறைவேற்று அதிகாரங்கள் ஆளுநரிடம் உள்ளன, அவர் அமைச்சரவையின் ஆதரவோடு தானே அல்லது துணை அதிகாரிகளால் செய்கிறார். மாநிலத்தின் அனைத்து பணிகளும் ஆளுநர் பெயரில் நடத்தப்படுகின்றன.

(ii) நியமனங்கள்

ஆளுநர் மாநில முதல்வரை நியமிக்கிறார் மற்றும் அவரது ஆலோசனையின் பேரில் அமைச்சர்கள் குழுவின் மற்ற அமைச்சர்களை நியமிக்கிறார். ஆளுநரை அட்வகேட் ஜெனரல் மற்றும் பொது சேவை ஆணையத்தின் தலைவர் மற்றும் உறுப்பினர்கள் நியமிக்கிறார்கள். மாநில உயர்நீதிமன்ற நீதிபதிகளை நியமிப்பது தொடர்பாக ஆளுநரை ஜனாதிபதியால் ஆலோசிக்க முடியும்.

(iii) விதிகள்

ஆளுநர் அமைச்சர்கள் பேரவையின் வணிக விதிகளை உருவாக்கி, முதல்வரின் ஆலோசனையின் பேரில் அமைச்சர்களின் இலாகாக்களை விநியோகிக்கிறார்.

(iv) உறுதிமொழி

அமைச்சர் சபை உறுப்பினர்களுக்கு பதவியேற்பு மற்றும் ரகசியத்தை ஆளுநர் நிர்வகிக்கிறார், அவர்களின் ராஜினாமாக்களை ஏற்றுக்கொண்டு முதலமைச்சரையும் பிற அமைச்சர்களையும் பதவி நீக்கம் செய்கிறார். தேவைப்பட்டால், அவர் அமைச்சர்களுக்கு ஆலோசனை ஊக்கம் அல்லது எச்சரிக்கையை வழங்க முடியும்.

(v) தகவல்களைப் பெறுதல்

முதல்வரிடம் எந்தவிதமான தகவலையும் கேட்க ஆளுநருக்கு உரிமை உண்டு. அமைச்சரவையின் அனைத்து முடிவுகளையும் ஆளுநருக்கு தெரியப்படுத்துவது மாநில முதல்வரின் கடமையாகும். அமைச்சர் எடுக்கும் தனிப்பட்ட முடிவை அமைச்சர்கள் சபை முன் பரிசீலிக்க வேண்டும் என்று ஆளுநர் கோரலாம்.

(vi) சட்டரீதியான எந்திரங்கள் தோல்வியுற்றால், மாநிலத்தில் உள்ள அரசியலமைப்பு இயந்திரங்களின் தோல்வி குறித்து ஆளுநர் ஜனாதிபதிக்குத் தெரிவிக்கிறார், மேலும் நெருக்கடியைச் செயல்படுத்த பரிந்துரைக்க முடியும்.

2. சட்டமன்ற அதிகாரங்கள்

ஆளுநர் மாநில சட்டமன்றத்தின் எந்தவொரு சபையிலும் உறுப்பினராக இல்லை, ஆனாலும் அவருக்கு பின்வரும் முக்கியமான சட்டமன்ற அதிகாரங்கள் உள்ளன-

(i) ஒரு அமர்வை அழைக்கவும்

ஆளுநர் நிர்வாகியின் கீழ் சபையை கூட்டி, ஒத்திவைத்து, கலைக்கக்கூடும்.

(ii) தொடக்க முகவரி

பொதுச் சபைக்குப் பிறகு சட்டமன்றத்தின் முதல் அமர்வில், அவர் ஒன்று அல்லது இரு வீடுகளிலும் தொடக்க உரையை நிகழ்த்துகிறார். ஒவ்வொரு ஆண்டும் சட்டப்பேரவையின் முதல் அமர்வையும் ஆளுநர் உரையாற்றுகிறார். கூடுதலாக, அவர் ஒரு மசோதா தொடர்பாக சட்டமன்றத்தின் ஒன்று அல்லது இரு அவைகளுக்கும் ஒரு செய்தியை அனுப்ப முடியும்.

(iii) பில்களை ஏற்றுக்கொள்வது

மாநில சட்டமன்றத்தால் நிறைவேற்றப்பட்ட மசோதாக்களை ஆளுநரின் ஒப்புதல் இல்லாமல் செயல்படுத்த முடியாது. நிதி மசோதாக்களுக்கு கூடுதலாக, அந்த மசோதா யார் அல்லது மறுபரிசீலனை செய்ய சட்டமன்றத்திற்கு திருப்பி அனுப்பலாம். சட்டமன்றம் மீண்டும் அந்த மசோதாவை நிறைவேற்றினால், ஆளுநர் அதை அங்கீகரிக்க வேண்டும்.

(iv) ஜனாதிபதியின் ஒப்புதலுக்காக ஒரு மசோதாவை இடுவது

ஜனாதிபதியின் ஒப்புதலுக்காக ஆளுநர் சில மசோதாக்களை ஒதுக்கலாம். எடுத்துக்காட்டாக, கட்டாயமாக சொத்துக்களை கையகப்படுத்துதல் அல்லது உயர்நீதிமன்றத்தின் அதிகாரத்தைக் குறைத்தல் தொடர்பான மசோதாக்கள் ஜனாதிபதியின் ஒப்புதலுக்காக பாதுகாக்கப்படலாம்.

(v) சமர்ப்பிப்பைப் புகாரளிக்கவும்

பொது சேவை ஆணையம் மற்றும் தணிக்கையாளர் ஜெனரல் சமர்ப்பித்த அறிக்கைகளை ஆளுநர் சட்டமன்றத்தில் முன்வைக்கிறார்.

(vi) நியமனம்

இலக்கியம், கலை, அறிவியல், கூட்டுறவு இயக்கம் மற்றும் சமூக சேவைத் துறையில் சிறப்பு மற்றும் நடைமுறை அறிவு மற்றும் அனுபவம் உள்ளவர்களிடமிருந்து சட்டமன்றக் குழுவின் மொத்த உறுப்பினர்களில் 1% ஆளுநர் பரிந்துரைக்கிறார். ஆங்கிலோ-இந்திய சமூகத்திற்கு முறையான பிரதிநிதித்துவம் கிடைக்கவில்லை என்று ஆளுநர் உணர்ந்தால், அவர் இந்த வகுப்பின் சில உறுப்பினர்களை பரிந்துரைக்கலாம்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *