இந்தியாவில் கட்சி அமைப்பு

கட்சி அமைப்பு ஜனநாயகத்தின் இயற்கையான மற்றும் இயற்கையான செயல்முறையாகும். அரசியல், சமூக வேறுபாடுகள் மற்றும் கலாச்சாரம் மற்றும் தேசியம் ஆகியவற்றின் ஒத்திசைவு உள்ள இடங்களில், வீடுகள், கலாச்சாரம் மற்றும் பிராந்தியத்தை குறிக்கும் குழுக்கள் உள்ளன. காலப்போக்கில், இந்த குழுக்கள் ஒழுங்கமைக்கப்பட்டு ஒரு கட்சியின் வடிவத்தை எடுக்கின்றன. இந்தியாவில் கட்சி அமைப்பின் ஆரம்ப வடிவம் ஒரு கட்சித் தலைவராக இருந்தது.

1967 முதல் இது மாநிலங்களில் பல கட்சி முறைக்கு மாற்றப்பட்டது, 1989 முதல் இதை மையத்தில் பல கட்சி வடிவத்தில் காணலாம். ஒரு கட்சி அமைப்பின் காலாவதியும், பல கட்சி முறையின் எழுச்சியும் 1989 முதல் 2009 இல் நடைபெற்ற 15 வது மக்களவை வரை நடந்த தேர்தல்களில் காணப்படுகிறது. ஆனால் பதினாறாவது மக்களவையில் (2014), நிலைமை மீண்டும் ஒரு கட்சி ஆதிக்கத்திற்கு வந்தது. இந்தியாவின் கட்சி முறை மாற்றத்திற்கான காரணங்கள் பின்வருமாறு

(1) காங்கிரஸின் அதிகாரத்தில் குறைவு

1967 வாக்கில், காங்கிரஸ் மாநிலங்களில் அதன் செல்வாக்கை இழந்தது. 1967 பொதுத் தேர்தல்களில், கேரளா உட்பட சுமார் 10 மாநிலங்களில் காங்கிரஸ் அதிகாரத்தை இழக்க நேரிட்டது அல்லது கையாளுதல் அரசியலால் அதிகாரத்தை காப்பாற்ற முடியும். 1989 தேர்தல்கள் இந்திய அரசியலில் காங்கிரஸின் பலவீனமான நிலையை அம்பலப்படுத்தின. காங்கிரஸ் அரசாங்கத்தின் ஊடாக செல்ல வேண்டியது மட்டுமல்லாமல், பறவைகள் மற்றும் பிராந்திய கட்சிகளின் எழுச்சியும் காங்கிரஸின் அதிகாரம் குறைவதற்கு ஒரு முக்கிய காரணமாக இருந்தது.

1991 தேர்தலில் ராஜீவ் காந்தியின் மரணத்தால் ஏற்பட்ட அனுதாப அலை காங்கிரசுக்கு அரசாங்கத்தை அமைப்பதற்கான வாய்ப்பைக் கொடுத்தது, ஆனால் 1996, 1991, 1998, 1999, 2009 மற்றும் 2009 தேர்தல்களிலும், 2014 தேர்தல்களில் காங்கிரஸின் வீழ்ச்சியடைந்த காங்கிரசின் அதிகாரமும் முற்றிலுமாக அழிக்கப்பட்டது. பிராந்திய கட்சிகளின் மீதான அதிகரித்துவரும் சார்பு காங்கிரசின் அதிகாரமும் செல்வாக்கும் தோற்கடிக்கப்பட்டுள்ளது என்பதற்கான தெளிவான அறிகுறியாகும். ஒரு கூட்டணி அரசாங்கத்தின் காங்கிரஸின் தலைமையும், அரசியலமைப்பு கட்சிகளுடன் ஒரு அரசாங்கத்தை அமைப்பதும் காங்கிரஸ் இனி அதே நிலையில் இல்லை என்பதைக் குறிக்கிறது. இதன் விளைவாக, இந்திய அரசியலில் தோன்றிய இதயங்கள் இந்தியாவின் ஒரு கட்சி ஆதிக்கம் செலுத்தும் கட்சி அமைப்பை பல கட்சி அமைப்பாக மாற்றின.

(2) பாரதீய ஜனதா அதிகாரத்தின் அதிகரிப்பு

இந்தியாவில் சுதந்திரம் பெற்ற காலத்திலிருந்து, காங்கிரசின் வலுவான தலைமைக்கு சவால் விடும் நிலையில் எந்த எதிர்க்கட்சியும் இல்லை. கட்சிகள் சிதறடிக்கப்பட்டன, அவர்களிடையே ஒற்றுமை இல்லை. 1977 ஆம் ஆண்டில், ஜனதா கட்சி அரசாங்கம் எதிர்க்கட்சிகளை ஒன்றிணைத்து முதல் முறையாக காங்கிரஸை மையத்தின் அதிகாரத்திலிருந்து பிரித்தது. எதிர்க்கட்சி ஒழுங்கமைக்கப்பட்டது. பாரதிய ஜனதா கட்சி ஏப்ரல் 5, 1980 இல் உருவாக்கப்பட்டது, அடல் பிஹாரி வாஜ்பாய் அதன் தலைவராக நியமிக்கப்பட்டார்.

பின்னர், இந்த கட்சி இந்திய அரசியலில் ஒரு சக்திவாய்ந்த நபராக உருவெடுத்து 1996, 1998 மற்றும் 1999 ஆம் ஆண்டுகளில் மையத்தில் ஒரு கூட்டு அரசாங்கத்தை அமைப்பதில் வெற்றி பெற்றது. பாரதீய ஜனதா ஒருபோதும் ஒரு முழுமையான பெரும்பான்மையுடன் மையத்தில் ஒரு அரசாங்கத்தை அமைக்க முடியாது என்பது வேறு விஷயம். அவர் எப்போதும் நட்பு நாடுகளுடன் ஒரு அரசாங்கத்தை அமைக்க வேண்டியிருந்தது. பதின்மூன்றாவது மக்களவைக்கு முன்னர், இந்த கட்சியால் முழு ஐந்து ஆண்டுகளாக அரசாங்கத்தை நடத்த முடியவில்லை, ஆனால் அதன் அதிகாரத்தின் அதிகரிப்புதான் இந்திய கட்சி அமைப்பின் தன்மை மாற்றத்திற்கு காரணம்.

14 வது மக்களவை (2004) மற்றும் 15 வது மக்களவை (2009) ஆகியவற்றில் பாரதீய ஜனதா கட்சி தனது மேலாதிக்கத்தை நிலைநிறுத்த முடியவில்லை. பார்சியின் உள் குறைபாடுகள் காரணமாக அவரது தளம் பலவீனமாக இருந்ததால் அவர் எதிர்க்கட்சியில் அமர வேண்டிய கட்டாயம் ஏற்பட்டது. ஆனால் 16 வது மக்களவை (2014) பொதுத் தேர்தல்கள் திடீரென ஒரு முழுமையான பெரும்பான்மையுடன் பாஜகவின் அதிகாரத்தை அதிகரித்தன, பாஜகவின் ஆதிக்கம் இப்போது அதன் புதிய உயரத்தில் உள்ளது.

(3) பிராந்திய கட்சிகளின் எழுச்சி

இந்திய அரசியலமைப்பு உருவாக்கப்பட்டதிலிருந்து இந்திய கட்சியில் பிராந்திய கட்சிகள் உள்ளன. ஆரம்பத்தில் திராவிட முன்னேர காசகம், அன்னிவிடா முன்னெட்: கட்கம், அகாலிதளம், முஸ்லீம் லீக், முஸ்லீம் மஜ்லிஸ், கேரள காங்கிரஸ், சிவசேனா தெலுங்கு தேசம் மற்றும் தேசிய மாநாடு போன்ற கட்சிகள் இருந்தன. இது தவிர, பதினொன்றாம், பன்னிரண்டாம், பதின்மூன்றாம், பதினைந்தாம் மற்றும் பதினாறாம் மக்களவைத் தேர்தலின் போது தோன்றிய இதயங்கள் அவற்றில் முக்கியமானவை – திரிணாமுல் காங்கிரஸ், பிஜு ஜனதா தளம், ராஷ்டிரிய ஜனதா தளம், லோக் ஜனசக்தி, தேசியவாத காங்கிரஸ் கட்சி (பன்வார்), ஹரியானா விகாஸ் கட்சி போன்றவை.

மக்களவையில் அவர்கள் இருந்திருப்பது பல கட்சி அமைப்பில் இந்தியக் கட்சி முறையை வலுப்படுத்தியது. இந்தியாவில் பிராந்திய கட்சிகள் காங்கிரஸிலிருந்து தனித்தனியாக அல்லது காங்கிரஸின் எதிர்ப்பின் காரணமாக வளர்ந்தன. எதிர்க்கட்சிகளின் தலைவர்களில் பெரும்பாலோர் ஒரு கட்டத்தில் காங்கிரசில் உறுப்பினர்களாக இருந்தவர்கள். பிராந்திய கட்சிகளின் எழுச்சி இந்தியாவில் இயற்கையானது மற்றும் இயற்கையானது. இந்தியா போன்ற ஒரு பெரிய தேசத்தின் கோரிக்கைகளை ஒன்று அல்லது இரண்டு கட்சிகள் மூலமாக மட்டுமல்லாமல் பிராந்திய அடையாளம் மற்றும் நலன்களை அடிப்படையாகக் கொண்ட ஒட்டுமொத்த தேசத்தின் ஒழுங்கமைக்கப்பட்ட குழுக்கள் மூலமாகவும் பூர்த்தி செய்ய முடியும்.

You Might Also Like

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *